Giá chung cư Ecohome 3 năm 2026: Bước nhảy vọt từ dự án nhà ở xã hội

Chào bạn, tôi là một người đã dành hơn 10 năm lăn lộn khắp các ngõ ngách của quận Bắc Từ Liêm, chứng kiến từ lúc mảnh đất Đông Ngạc còn là những bãi đất trống cho đến khi những đại đô thị mọc lên. Nếu cách đây 4-5 năm, người ta nhắc đến Ecohome 3 như một dự án nhà ở xã hội (NOXH) dành cho người thu nhập thấp, thì đến năm 2026 này, câu chuyện đã hoàn toàn khác.

Thị trường bất động sản phía Tây Bắc Hà Nội đang trải qua một giai đoạn “thay da đổi thịt” chóng mặt. Với sự hoàn thiện của đường Tây Thăng Long và các trục vành đai, Ecohome 3 không còn là “vùng biên” nữa mà đã trở thành tâm điểm săn đón. Bài viết này tôi sẽ chia sẻ góc nhìn thực tế nhất về giá chung cư Ecohome 3 2026 để bạn có cái nhìn chuẩn xác trước khi xuống tiền.

Giá chung cư Ecohome 3 năm 2026
Giá chung cư Ecohome 3 năm 2026

1. Thực tế mặt bằng giá chung cư Ecohome 3 năm 2026

Nếu bạn vẫn đang giữ tư duy giá nhà ở đây chỉ quanh quẩn 30–40 triệu/m2 như thời điểm bàn giao, thì có lẽ bạn sẽ sốc. Thực tế, qua các giao dịch thành công mà tôi ghi nhận được tại địa bàn, đơn giá hiện tại đã thiết lập mặt bằng mới.

  • Đơn giá trung bình: Dao động từ 70 – 90 triệu/m2.
  • Sự phân hóa: Giá bán phụ thuộc rất lớn vào việc căn hộ đó thuộc tòa NOXH (N02, N03, N04) hay tòa thương mại (N05), cũng như chất lượng nội thất mà chủ nhà đã đầu tư.

Tại sao lại có con số này? Đơn giản vì mặt bằng chung cư mới tại Hà Nội năm 2026 gần như không còn dự án nào dưới 80 triệu/m2 ở phân khu vực tiệm cận nội đô. Ecohome 3 với lợi thế đã có sổ hồng, vận hành ổn định và quần thể xanh mát bỗng trở thành “món hời” so với các dự án mới mở bán.

Căn hộ chung cư Ecohome 3 thiết kế siêu đẹp
Căn hộ chung cư Ecohome 3 thiết kế siêu đẹp

2. Chi tiết bảng giá chung cư Ecohome 3 2026 theo từng loại diện tích

Để bạn dễ hình dung và chuẩn bị tài chính, tôi đã tổng hợp lại các phân khúc căn hộ phổ biến nhất tại đây:

Căn hộ 1 phòng ngủ (Diện tích 44m2 – 47m2)

Đây là “hàng hiếm” và có tính thanh khoản cực cao. Đối tượng săn đón chủ yếu là các bạn trẻ độc thân hoặc cặp đôi mới cưới.

  • Giá bán: Dao động từ 3.2 tỷ đến 3.8 tỷ đồng/căn.
  • Đặc điểm: Bố trí thông minh, tuy diện tích nhỏ nhưng tất cả các phòng đều có ánh sáng tự nhiên.

Căn hộ 2 phòng ngủ (Diện tích 62m2 – 67m2)

Dòng căn hộ “quốc dân” tại Ecohome 3. Đây là lựa chọn tối ưu cho các gia đình trẻ có 1-2 con.

  • Giá bán: Dao động từ 4.5 tỷ đến 5.5 tỷ đồng/căn.
  • Góc nhìn chuyên gia: Những căn góc hoặc căn view nhìn thẳng ra sông Hồng thường có giá chênh lệch khoảng 200–300 triệu so với căn thường nhưng giá trị tự hưởng và tiềm năng tăng giá lại cao hơn hẳn.

Căn hộ 3 phòng ngủ (Diện tích 77m2 – 80m2)

Dành cho những gia đình đa thế hệ hoặc những ai thích không gian sống rộng rãi.

  • Giá bán: Dao động từ 5.8 tỷ đến hơn 7 tỷ đồng/căn.
  • Lưu ý: Các căn 3PN thường tập trung nhiều ở tòa N05 với thiết kế cao cấp hơn một chút.

Kinh nghiệm thực tế: Khi đi xem nhà, bạn đừng chỉ nhìn vào giá tổng. Hãy chia ra đơn giá/m2 và so sánh với chất lượng nội thất để lại. Nhiều chủ nhà phát giá cao nhưng tặng lại toàn bộ nội thất “xịn” thì tính ra vẫn rẻ hơn mua nhà trống rồi về tự làm trong bối cảnh giá vật liệu xây dựng năm 2026 đang leo thang.

Chi tiết bảng giá chung cư Ecohome 3 2026 theo từng loại diện tích

3. Tại sao giá căn hộ N05 Ecohome 3 và các tòa lân cận lại tăng “phi mã”?

Nhiều người thắc mắc: “Tại sao một dự án từng là NOXH mà giá lại tăng gấp đôi, gấp ba?”. Với kinh nghiệm 10 năm làm nghề, tôi đúc kết 3 lý do chính:

Sự khan hiếm nguồn cung trầm trọng

Trong 2 năm qua, số lượng dự án mới được cấp phép tại Bắc Từ Liêm chỉ đếm trên đầu ngón tay. Việc tìm kiếm một lựa chọn mua bán Ecohome 3 giá rẻ hiện nay giống như đãi cát tìm vàng. Cầu vượt xa cung là nguyên nhân đầu tiên đẩy giá lên cao.